Chuyên trang Khỏe 365 Hotline: 0934.34.36.37
Email: bandoc.honnnhanphapluat@gmail.com
TIN MỚI:
Xé giấy đăng ký kết hôn có bị xử phạt?
16:24 17-08-2019
Phạt tiền từ 3.000.000 đồng - 5.000.000 đồng đối với các nhân có hành vi hủy hoại các giấy tờ hộ tịch.
Xé giấy đăng ký kết hôn có bị xử phạt?

Em gái tôi muốn ly dị nhưng chồng em tôi không chịu. Mỗi lần em tôi đề cập đến ly dị thì chồng nó lại mang giấy đăng ký kết hôn ra dọa đòi xé. Tôi nghe nói người nào xé giấy kết hôn sẽ bị phạt. Vậy, xin hỏi luật pháp có quy định về việc này không? Nếu có thì mức phạt như thế nào?

Bạn đọc Huỳnh Văn Hải (haihuynh…@yahoo.com).

Tin tài trợ

Luật sư Lê Dũng, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Giấy đăng ký kết hôn không chỉ là giấy tờ quan trọng để ghi nhận quan hệ hôn nhân của hai người nam, nữ mà còn là một trong những giấy tờ không thể thiếu khi làm thủ tục ly hôn. Đây một loại giấy tờ hộ tịch của công dân.

Khoản 3 Điều 36 Nghị định 110/2013 quy định, phạt tiền từ 3.000.000 đồng - 5.000.000 đồng đối với các nhân có hành vi hủy hoại các giấy tờ hộ tịch.

Như vậy, nếu em rể bạn có hành vi hủy hoại giấy đăng ký kết hôn của hai vợ chồng thì sẽ bị áp dụng mức phạt trên.

Theo Plo.vn

Bạn đang đọc bài viết "Xé giấy đăng ký kết hôn có bị xử phạt?" tại chuyên mục Luật gia trả lời của Hôn nhân Pháp luật. Mọi thông tin chia sẻ, phản hồi xin gửi về hòm thư : bandoc.honnhanphapluat@gmail.com. Hotline: 093 4343 637.

Tin tài trợ