Đốt pháo có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

24/10/2019 23:07

Hành vi đốt pháo có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội gây rối trật tự công cộng theo quy định tại Điều 318, Bộ luật Hình sự 2015.

Bạn đọc hỏi:

Tôi xin hỏi việc đốt pháo nổ để chơi trong dịp Tết sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính bao nhiêu? Hành vi này có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Tôi xin cảm ơn.

Trả lời:

Hành vi sử dụng trái phép các loại pháo là hành vi bị nghiêm cấm theo quy định tại Điều 4, Nghị định số 36/2009/NĐ-CP về quản lý, sử dụng pháo.

Theo đó, Điều 4 quy định về các hành vi bị nghiêm cấm gồm:

"1. Sản xuất, mua, bán, nhập khẩu, xuất khẩu, vận chuyển, tàng trữ và sử dụng trái phép các loại pháo nổ, thuốc pháo nổ.

2. Sản xuất, mua, bán, nhập khẩu, xuất khẩu, vận chuyển, tàng trữ và sử dụng trái phép các loại pháo hoa, thuốc pháo hoa.

3. Mua, bán, tàng trữ, sử dụng thuốc nổ lấy từ các loại bom, mìn, đạn, lựu đạn, vật liệu nổ quân dụng (dùng trong quốc phòng, an ninh), vật liệu nổ công nghiệp để sản xuất trái phép pháo, thuốc pháo.

4. Sử dụng súng, dùng vật liệu nổ không đúng quy định để gây tiếng nổ thay cho pháo".

Theo NĐT

 

Bạn đang đọc bài viết "Đốt pháo có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?" tại chuyên mục Hỏi gì đáp nấy.

Mọi thông tin chia sẻ, phản hồi xin gửi về hòm thư (bandoc.honnnhanphapluat@gmail.com) hoặc số Hotline (0934343637).